การแช่ปุ๋ยไว้ในถังประมาณ5วันปุ๋ยจะหมดคุณภาพไหมครับและให้ปุ๋ยไปตามน้ำหยดกับหวานแบบไหนจะดีกว่ากันครับ(พืชลุ้มลัก)

การแช่ปุ๋ยไว้ในถังประมาณ5วันปุ๋ยจะหมดคุณภาพไหมครับและให้ปุ๋ยไปตามน้ำหยดกับหวานแบบไหนจะดีกว่ากันครับ(พืชลุ้มลัก)

4 Likes

ให้ปุ๋ยระบบน้ำหยดอาจะมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่าไหม

ต้องเรียนอย่างนี้ครับ
ไม่แนะนำให้เอาปุ๋ยทางดิน ไปแช่น้ำทิ้งไว้ครับ ควรใช้ทันทีครับ
เพราะว่าปุ๋ยบางสูตรบางชนิด ใช้ยูเรียเป็นพื้นฐานซึ่งสามารถสูญเสียได้ง่ายครับ
และการใช้ปุ๋ยทางดิน ละลายแล้วนำไปใช้ทางระบบน้ำต้องมีตัวกรองที่เหมาะสมกับขนาดหัวหยดน้ำครับ เพื่อป้องกันการอุดตันของหัวครับ
ซึ่งถ้ามีงบประมาณ การใช้ปุ๋ยระบบน้ำโดยตรง จะเหมาะสมกว่า แต่ต้องพิจารณาเรื่องต้นทุนกำไร ด้วยครับ

2 Likes