มะละกอฮอลแลนด์ มีอายุกี่ปีครับ ปลูกมานาน ได้กินลูกมาเรื่อยๆจนตอนนี้ลูกหมดแล้ว ทิ้งช่วงไปแล้ว ต้องตัดต้นทิ้งมั้ยครับ ต้นส

มะละกอฮอลแลนด์ มีอายุกี่ปีครับ ปลูกมานาน ได้กินลูกมาเรื่อยๆจนตอนนี้ลูกหมดแล้ว ทิ้งช่วงไปแล้ว ต้องตัดต้นทิ้งมั้ยครับ ต้นสูง6-7เมตรแล้วครับ

1 Like

มะละกอ ถ้าไม่มีศัตรูโรคใบจุดวงแหวนตายไปเสียก่อน อายุยืนยาวได้ถึง 4-5 ปี ปลายยอดอาจเล็กลงๆ มีลูกก็ขนาดเล็กแล้ว ลองดูให้ปุ๋ยถ้าไม่ตอบสนอง ก็ให้ประหารแล้วเอาไปทำปุ๋ยต่อไป

1 Like

ขอบคุณครับ