อยากถามว่า กาแฟโรบาสต้า ถ้าปลูกที่ภาคอีสาน จะมีคุณภาพและรสชาติต่างจากภาคใต้ไหมครับ

อยากถามว่า​ กาแฟโรบาสต้า​ ถ้าปลูกที่ภาคอีสาน​ จะมีคุณภาพ​และรสชาติ​ต่างจากภาคใต้ไหมครับ

4 Likes

น่าจะพอปลูกได้ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ารสต่างมั้ย

ธรรมชาติของกาแฟ ต่างแหล่งปลูก รสชาด จะแตกต่างกันเสมอ ไม่ว่าจะเป็น โรบัสต้า หรือ อะราบิก้า

สำหรับโรบัสต้า ปัจจัยสำคัญที่จะทำให้ติดผลผลิต และ มีคุณภาพหรือไม่ คือ อุณหภูมิ และ ความชื้น
ความสูง(ระดับน้ำทะเล)ของพื้นที่ ไม่ได้เป้นปัจจัยหลัก เหมือนอะราบิก้า

ถ้าเป็นเขตอิสาณเหนือ เช่นที่เลยมีการปลูก อะราบิก้า อยู่แล้ว สามารถปลูกโรบัสต้าได้เช่นกัน

ถ้าตั้งใจจะปลูก อาจจะต้องเริ่มจากการปลูกพืชร่มเงาไว้ก่อน ซึ่งเป็นไม้โตเร็ว สามารถใช้ประโยชน์จากพืชร่มเงาได้ เช่น ถั่วหูช้าง สะตอ เหลียง หรือ silver oak เป็นต้น
ถ้าจะปลูกโดยการให้น้ำเพิ่มเติมจากน้ำฝน จะต้องศึกษาช่วงเวลาการให้น้ำ ที่เหมาะสม เพราะ การให้น้ำผิดจังหวะ อาจจะมีผลต่อการติดดอก ติดผลได้

3 Likes

ขอบคุณครับ