ทุเรียนสามารถปลูกได้ที่ภาคเหนือได้ไหมครับ

ทุเรียนสามารถปลูกได้ที่ภาคเหนือได้ไหมครับ

3 Likes

เคยเห็นพันธุ์หลงหลินนะครับมันปรับตัวอากาศหนาวได้

1 Like

ได้ครับ แต่ไม่ควรเป็นพื้นที่สูง เกินกว่า 800 เมตรจากน้ำทะเล โอกาสอาจเกิดน้ำค้างแข็งในฤดูหนาว การบานดอกในช่วงอากาศเย็นเกสรตัวเมียก็จะแห้งได้ง่ายและผสมไม่ติด เท่าเห็นในภาคเหนือ ที่เชียงราย น่าน เชียงใหม่ บริเวณที่ปลูกต้องมีความชุ่มชื้น เช่นใกล้มาบน้้ำ ลำน้ำ น้ำตก ใกล้แม่น้ำ คือต้องมีหุบความชื้นเอาอย่างนี้นะครับก็ปลูกได้

1 Like

ขอบตุณคับ

ขอบคุณคับ

ได้ข่าวว่ามีคนปลูกหมอนทองที่เชียงรายอยู่นะ

อุตรดิตถ์ยังปลูกได้ ผมว่าแค่ต้องดูแลดีกว่าภาคอื่น