ยาฆ่าแมลง ยาฆ่าแมลงตกตะกอนเป็นผลึกยังสามารถใช้ได้อยู่ไหมครับ?ประสิทธิภาพจะลดลงด้วยไหมครับ?

ยาฆ่าแมลง
ยาฆ่าแมลงตกตะกอนเป็นผลึกยังสามารถใช้ได้อยู่ไหมครับ?ประสิทธิภาพจะลดลงด้วยไหมครับ?

7 Likes

กรณีสารกำจัดแมลงถ้าสูตรน้ำมัน(EC)ถ้าตกตะกอนหรือแยกชั้นประสิทธิภาพจะลดลงแน่นอน หรืออาจจะมีเปอร์เซนต์ยาลดลง ถ้าสูตรผง(WP)ถ้าจับเป็นก้อนแข็งก็เสื่อมฤทธิ์เช่นกัน แต่สารบางสูตรเช่นสูตรครีม(SC)ถ้าทิ้งไว้นานอาจตกตะกอนได้ แต่เวลาใช้ต้องเขย่าขวดก่อนใช้จะยังคงใช้ได้อีก อย่างไรก็ตามการเก็บสารเคมีเกษตรควรเก็บในที่ร่มไม่ให้โดนแสงแดด และที่ไม่ร้อนเกินไป สูตรผงต้องเก็บที่ไม่มีความชื้น จะสามารถยืดอายุการเก็บรักษาได้

8 Likes

ขอบพระคุณครับ

ซื้อใหม่เถอะครับ ประสิทธิภาพคงหายไปเยอะ

1 Like

ซื้อมานานยังครับ เก็บไว้ที่ไหน

1 Like

ดูวันผลิตกับวันหมดอายุด้วยครับก่อนซื้อ

1 Like

ครับผม👍

ไปเจอมาครับน่าจะนานมากแล้วครับ

ขอบคุณครับผม

เก็บตามที่อาจารย์ว่า ใช้ได้นานขึ้นนะ