หญ้าอะไรครับ แล้วใช้ยาตัวไหนกำจัด

หญ้าอะไรครับ แล้วใช้ยาตัวไหนกำจัด

7 Likes

ใช้ไกลโฟเซต + 2,4-ดี กำจัดได้ครอบคลุมหลายหญ้าครับ แต่ต้องระวังฟุ้งกระจายไปโดนพืชอื่นนะครับ

1 Like

มันคืออะไรคับ เคยเจอเหมือนกัน

จากภาพมันคือผักเป็ดน้ำ ขึ้นได้ทั้งในน้ำชื้นแฉะ บนบกเป็นวัชพืช ที่เห็นมันมีหัวสะสมอาหาร การใช้สารเคมีประเภทสัมผัสไม่ได้ผลเพาะมัจะตายเฉพาะส่วนบน แล้วก็ขึ้นมาใหม่
การกำจัดควรใช้สารเคมีประเภทดูดซึมใช้ได้ทั้งใบแคบและใบกว้าง เช่น กลูโฟซิเนท แอมโมเนียม น่าจะได้ผลสารจะถูกดูดลงไปเข้าส่วนรากแล้ววัชพืชก็ตาย
ส่วนถามว่าสารกำจัดวัชพืช ใช้กับวัชพืชอะไรนั้น ถ้าอยากรู้แนะนำว่าหาอ่านจากหนังสือ สารกำจัดวัชพืชในประเทศไทย มีชื่อสารมากกว่า67 ชนิด รวมชนิดวัชพืชทั้งใบแคบและใบกว้าง มีภาพประกอบ

4 Likes

กลูโฟซิเนตแอมโมเนียมตามอาจารย์มนูค่ะ แทนพาราควอต

1 Like

หนังสือ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ลองสออบถามจากแผงหนังสือการเกษตรใกล้บ้านท่าน หรือที่ เค ยู บุค เซนเตอร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กรุงเทพฯ

ช่วงนี้ก่อนพ่นก็ดูฟ้าฝนดีๆ ไกลโฟเซตต้องไม่มีฝนหลังพ่น 6 ชั่วโมง กลูโฟ 3 ชั่วโมง

1 Like

ที่จริงไม่อยากจะแนะนำให้พ่นสารกำจัดวัชพืช ในสวนผลไม้ซักเท่าไหร่ เพราะการทำให้วัชพืชตายเสียหมด มันเท่ากับทำลายสภาพแวดล้อมอื่นๆเปลี่ยนแปลงไป จุลินทรีย์ที่เป็นประโยชฯือาจตายไป แมลงที่เป็นประโยชน์อาจต้องอพยพเคลื่อยย้ายออกไป รากพืชสูญเสียความชื้น การเจริญเติบโตช้าลงสะดุด
ทางที่แนะนำให้ตัดจะดีที่สุด

2 Likes

เยอะมั้ยครับ ถ้าไม่เยอะก็ตัดเอาได้นะ ลดสารเคมี

1 Like