กาวกับดักเพลี้ยต้องติดตรงไหนคะ ถึงจะดักเพลี้ยไฟได้เยอะ

กาวกับดักเพลี้ยต้องติดตรงไหนคะ ถึงจะดักเพลี้ยไฟได้เยอะ

6 Likes

เเขวนตามกิ่ง

1 Like

ยังไม่เคยใช้

รอผู้รู้ด้วยครับ

จะลองอยู่ๆ

ผมใช้อยู่ ดักได้เยอะแต่กันได้ไม่หมด

1 Like

การติดกับดักกาวเหนียวสีเหลืองเพื่อป้องกันกำจัดเพลี้ยไฟถ้าเป็นพืชล้มลุกเช่น มะเขือ พริก กะเพรา โหระพา ให้ติดความสูงเสมอทรงพุ่ม การติดกับดักให้ได้ผล ให้ติดมากกว่า 80กับดักต่อพื้นที่ 1ไร่ หรือมากกว่า(mass trapping)จะสามารถลดการใช้สารเคมีได้ถึง 50% เพราะตัวเต็มวัยจะบินเข้าหาสีเหลืองติดกาวเหนียว ทำให้ลดการวางไข่ได้ และลดจำนวนลงได้ในที่สุด

3 Likes

หาซื้อได้ที่ไหนครับกาวสีเหลือ

ตามร้านขายของเกษตรเลยคับ บอกว่าแผ่นกาวเหลือง