ปลูกมันขุนศรีไว้ที่รังสิตคลองสอง 20 กว่าต้น ลงดินไปเดือนเศษ แห้งตายไปกว่าครึ่ง น่าจะเกิดจากสาเหตุใดครับ?

ปลูกมันขุนศรีไว้ที่รังสิตคลองสอง 20 กว่าต้น ลงดินไปเดือนเศษ แห้งตายไปกว่าครึ่ง น่าจะเกิดจากสาเหตุใดครับ?

4 Likes

น่าจะน้ำไม่ถึงรึป่าวคับ

ดูจากภาพ ซื้มาแล้วก็ปลูกไปเลย ไม่ได้พูนโคก ไม่พลางแสง ต้องถอนรา่กที่ตายมาดูว่่ารากเน่ามั้ย ซึ่งเข้าใจว่า รากเน่าตาย
ไม่ทราบว่าการดูแลทำอะไรกับมะม่วงเหล่านี้บ้าง ช่วยบอกหน่อย ปลูกแล้วรดน้ำทันทีหรือเปล่า

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ 1.ใช่ครับซื้อมาแล้วปลูกเลย-ที่ถูกต้องต้องทำอะไรก่อนครับอ. 2.ลองถอนดูคล้ายรากเน่าจริงเลยครับดำแฉะ 3.ต้นที่ยังอยู่ต้องแก้ไขเรื่องพูนดินให้สูงขึ้นสัก 10 CM ได้ไหมครับ? 4.ขอคำแนะนำเรื่องการพลางแสงครับ? 5.ถูกต้องเลยครับปลูกแล้วรดน้ำเลยแถมลงช่วงฝนชุกด้วยครับ 6.ถ้าจะลงต้นใหม่ซ่อมต้อง 6.1 ขุดหลุม 50x50x50 cm แล้วเติมดินพูนดินให้เป็นโคกสัก 10 CM 6.2 พลางแสง 6.3 ปลูกแล้วรอนานแค่ไหนถึงรดน้ำ? 6.4 มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับอ.

น่าจะถึงครับ เป็นช่วงฝนชุกเลยครับ ขอบคุณมากครับ