ใบเดิมร่วงหมดเเตกใบใหม่รวงอีกยอดเริ่มตายแก้ใขยังไงคับ

ใบเดิมร่วงหมดเเตกใบใหม่รวงอีกยอดเริ่มตายแก้ใขยังไงคับ

1 Like

ที่ผมสันนิษฐานนะครับ ผมคิดว่าอาจเป็นโรค”เน่าคอดิน” หรือเปล่า โดยดูจากสภาพแปลงโดยร่วมแล้วค่อนข้างชื้นเนื่องจากพื้นที่ไม่โปร่ง ทำให้สภาพเหมาะสมต่อการเกิดเชื้อไฟท๊อปเทอร่าได้ดี ทั้งนี้ลองตรวจpHดินของท่านดูนะครับ ถ้าpHประมาณ3-5.5 ควรใส่ปูนขาวหรือปูนเผา เพื่อปรับให้pHดินของท่านขึ้นมาที่ประมาณ6-6.5 ทั้งนี้ลองหาแผลช้ำสีดำบริเวณคอดินหรือลำต้นเพื่อถากและทายากลุ่ม เมทาเลกซิล อัตรา100กรัม/น้ำ1ลิตรและอย่าพึ่งใส่ปุ๋ยเคมีที่มีไนโตรเจนสูงเนื่องจากจะทำให้ผนังเซลย์ของพืชบาง จึงง่ายต่อการเข้าทำร้ายของเชื้อโรคเพิ่มครับ

1 Like

ระบบรากบางส่วน อาจจะถูกเชื้อสาเหตุโรครากเน่าโคนเน่าเข้าทำลาย
ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นตั้งแต่ต้นเล็กขนาดนี้ จะช่วยได้รอดหรือไม่
๑. ราดดินด้วย สารในกลุ่มรหัส 4 (เมตาแลกซิล)กลุ่มรหัส 28(โพรพาโม-คาร์ปไฮโดรคลอไรด์) กลุ่มรหัส 32 (ไฮมิซาโซล) กลุ่มรหัส P07(33) (ฟอสอีทิล อลูมิเนียม ฟอสฟอนิก เอซิด ฟอสฟอรัส เอซิด)
๒. หลังราดสารประมาณ ๒ สัปดาห์ หว่านรอบโคนด้วย เชื้อจุลินทรีย์ไตรโคเดอร์ม่า + ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอก + รำข้าว อัตรา ๑:๕๐-๑๐๐ : ๔-๕ กก.

2 Likes