ขอวิธีเพราะมะละกอหน่อยครับ

ขอวิธีเพราะมะละกอหน่อยครับ

2 Likes

คุณจะปลูกเองใช่ไหม?และเมื่อมะละกอเริ่มออกดอก คัดเอาเฉพาะดอกกระเทยไว้ ส่วนต้นตัวเมียและ ต้นตัวผู้ถอนทิ้ง ดีกว่า
ข้อแนะนำ ในการจะปลูกมะละกอ ต่อไป ให้หยอดเมล็ดลงไปหลุมละ-3-5 เมล็ด หลังต้นโตมาคัดเอาต้นแข็งแรงไว้ 3 ต้น เลี้ยงจน ออกดอกถ้าเห็นต้นที่ออกกะเทย ส่วน2ต้นที่เหลือเราจะตัดหรือถอนทิ้งก็ได้เพื่อไม่ให้เกิดการแย่งอาหารกัน

2.ดอกกะเทย

3.ดอกตัผู้

เอาเมล็ดแช่น้ำคืนนึง ถ่ายน้ำทุกๆ6 ชม. จากนั้นเอาผ้าห่อ พรมน้ำพอชุ่ม ใส่กระติกปิดฝาตากแดด3 วัน พอเมล็ดเริ่มงอก หยอดลงถุงเพาะ ถุงละ4-5 เม็ด หลีกเลี่ยงวัสดุเพาะทีมีขุยมะพร้าว แกลบดำที่ไม่ได้ล้าง