หลังเก็บเกี่ยวผลผลิต ใช้ปุ๋ยสูตรไหนบำรุงต้นคับ

หลังเก็บเกี่ยวผลผลิต ใช้ปุ๋ยสูตรไหนบำรุงต้นคับ

5 Likes

สูตรเสมอ 16-16-16 สองโลต่อต้น ผสมกับ 15-0-0 โลละต้นค่ะ ที่สวนใส่แบบนี่

2 Likes

หลังเก็บเกี่ยว ทุเรียนต้องการสร้างใบใหม่ และสร้างการทรุดโทรมของลำต้น ควรใส่ปุ๋ยที่ตัวหน้าสูงๆนิดนึงครับ

2 Likes

สร้างใบ 16-16-16 เลยคะ

1 Like

ผมทดลองใช้ 30-5-18 ได้ไหมครับ

การจัดการทุเรียนหลังเก็บเกี่ยว

1. เก็บดินและใบส่งวิเคราะห์ (ถ้าทำได้หรือมีห้องแลปรองรับ)
  2. ตัดแต่งกิ่งให้เหมาะสม
  3. ปรับสภาพดินด้วยปุ๋ยอินทรีย์ ทำให้โครงสร้างดินโปร่ง มีอินทรีย์วัตถุช่วยเก็บปุ๋ยให้ทุเรียน
  4. หากพบว่าดินเป็นกรด ปรับแก้ด้วยกลุ่มปูนตามคำแนะนำจากห้องแลป
  5. ใช้ปุ๋ยสูตร 16-16-16 และ 15-0-0+25.6CaO อัตรา 2:1 หรือ 3:1 ตัวแคลเซียมไนเตรท (15-0-0+25.6CaO) มีประโยชน์คือเป็นองค์ประกอบของหมวกรากพืช และช่วยในการแบ่งเซลล์จึงทำให้ระบบรากชุดใหม่มาไว ใบสมบูรณ์ครับ นอกจากนี้ยังช่วยสร้างเปลือกเร็ว ทำให้แผลที่อยู่บนต้นทุเรียนสร้างเปลือกใหม่เร็วขึ้นด้วยครับ
  6. พอยอดใหม่แทงออกมา ระยะหางปลา ฉีดพ่นบำรุงยอดด้วยธาตุสังกะสีและแมงกานีส ธาตุสังกะสีจะช่วยกระตุ้นเอ็นไซม์และสร้างออกซินจึงทำให้ใบพัฒนาเติบโตใบใหญ่ ข้อปล้องใบยาว ส่วนแมงกานีส เกี่ยวข้องกับกระบวนการสังเคราะห์คลอโรฟิลล์ทำให้ใบทุเรียนเขียว มัน
2 Likes