แตกใบอ่อนแล้วใบล่วงแบบนี้โรคหลือแมลงครับ

แตกใบอ่อนแล้วใบล่วงแบบนี้โรคหลือแมลงครับ

7 Likes

รอครับ

1 Like

เพลี้ยไฟ ไรแดงก็เป็นไปได้

1 Like

ภาพตอนนี้เห็นแต่กิ่งมีใบเหลืออยู่แค่ใบเดียวและมองไม่ค่อยชัด ถามวา่ามันโรคหรือแมลง ผมว่าอาการแบบนี้น่าจะเป็นแมลงปากดูด อาจจะเป็น จักจั่นฝอย หรือเพลี้ยไฟได้ทั้งคู่ ทำให้ใบอ่อนหลุดร่วงได้ ซึ่งช่วงนี้ระบาดกันมาก
อาการใบอ่อนร่วง แสดงใบถูกทำลายโดยแมลงปากดูด เช่นเพลี้ยไฟ เพลี้ยจักจั่นฝอย เพลี้ยไก่แจ้(ใบเป็นจุดเหลืองใบบิดเป็นคลื่น) ทำให้ใบอ่อนร่วงถ้าเป็นมาก ถ้าเป็นน้อยขอบใแห้งหงิกงอโครงสร้างใบเสีย
ประเด็นนี้ น่าจะเป็นการทำลายของเพลี้ย ในระยะใบอ่อนหางปลา ยังไม่คลี่มากกว่า
สำหรับการป้องกันกำจัดเพลี้ย นั้น คาร์บาริล หรือ อิมิดาโคลพริด หรือ แลมป์ดาไซฮาโลทริน อัตราแนะนำ
ตัวอย่างเพลี้ยจักจั่นฝอยและการทำลาย

3 Likes

ทอปลงรากไหม

ก่อนหน้านี้ใส่ปุ๋ยหรือฉีดยาร้อนไปรึเปล่าคะ

ฉีดปุ๋ยทางใบครับ