ปลูกทุเรียน ต้นเล็กต้นใหญ่ดี

ปลูกทุเรียน ต้นเล็กต้นใหญ่ดี

1 Like

ต้นเล็กครับ ยิ่งเอาต้นที่ไม่ค้างปี สูงไม่เกิน80ซม.แจ๋วเลยครับ ต้นใหญ่แพง แถมปลูกไปก็โตช้า

3 Likes

ขอบคุณครับ

ต้นเล็กอีกเสียง ถ้าต้นใหญ่ค้างปีมักจะรากขดและโตช้าค่ะ

1 Like

ต้นไม่ค้างปี สูง 75 เซนติเมตร เพราะกลัวปัญหารากขด เมื่อลงปลูกไประยะหนึ่งรากที่ขดก็ใหญ่ขึ้นรัดกอดกันแน่นจนทำให้การดูดน้ำและอาหารไม่สะดวก แล้วหงอยตาย
การแก้ไขต้องทำการเสริมรากไว้ก่อน หากทำตอนต้นแก่ก็เปิดเปลือกยาก ทำการเสริมแล้วไม่สำเร็จอย่างก็พอมีทางแก้และป้องกันไว้ก่อน แต่การเสริมรากทำให้ต้นแข็งแรง ออกผลเร็ว โตเร็ว ช่วยกระจายความเสี่ยงต่อการเกิดโรครากเน่าโคนเน่า

ต้นเล็กครับ ดูแลง่ายกว่า