วัชพืชในนาข้าวครับ มีสารตัวไหนใช้แทนสาร "โพรฟอกซิดิม" ไหมครับ เนื่องจากลองใช้แล้ว หญ้าตายดีครับ ได้ทั้ง หญ้าลิเก (หญ้าข้

วัชพืชในนาข้าวครับ
มีสารตัวไหนใช้แทนสาร “โพรฟอกซิดิม” ไหมครับ เนื่องจากลองใช้แล้ว หญ้าตายดีครับ ได้ทั้ง หญ้าลิเก (หญ้าข้าวนก) หญ้ากระดูกไก่(หญ้าแดง)เป็นต้น เนื่องจากตอนนี้เหมือนจะหาซื้อได้ยากครับ

3 Likes

สารเคมีกำจัดวัชพืช ในกลุ่มเดียวกับ โพรฟอกซิดิม ได้แก่ โพรพานิล 30%SL , 36%EC หรือไพริเบนโซซิม5%EC หรือ ควินคลอแรค 50%WP, 25% SC

2 Likes

ขอบคุณมากๆครับ สามารถนำสารมาบวกกันเพื่อเสริมฤทธิ์ยาได้ไหมครับ

จริงๆ ตอนนี้ในตลาด มีที่ผสมมาจากทางบริษัทและขึ้นทะเบียนแล้ว จะมีเป็น บิวทาคลอ+โพรพานิล ครับ ไม่แนะนำให้ผสมกันเองเวลาฉีดนะครับ เพราะสารเคมีอาจจะมีผลที่ไม่ดีได้ครับ เช่น ไม่ปลอดภัย หรือ ออกฤกธิ์ลดลง แต่ถ้าผสมมาจากบริษัทและขึ้นทะเบียนกับกรมวิชาการเกษตร แล้วก็มีการทดลองที่ปลอดภัย สามารถใช้ได้ครับ

1 Like

ขอบคุณมากๆครับ