ปลูกทุเรียนที่ลำพูนตายเพราะอากาศหนาวก่อนจะโตจริงไหมครับ

ปลูกทุเรียนที่ลำพูนตายเพราะอากาศหนาวก่อนจะโตจริงไหมครับ

ไม่ถึงขนาดนั้น ที่น่าน แพร่ เชียงราย เขาก็ปลูกกัน ได้ผลเหหมือนกัน
แต่ปลูกทุเรียนในภาคเหนือไม่ควรเป็นพื้น ที่สูง เกินกว่า 800 เมตรจากน้ำทะเล โอกาสอาจเกิดน้ำค้างแข็งในฤดูหนาว การบานดอกในช่วงอากาศเย็นเกสรตัวเมียก็จะแห้งได้ง่ายและผสมไม่ติด** บริเวณที่ปลูก ต้องมีความชุ่มชื้น เช่นใกล้มาบน้้ำ ลำน้ำ น้ำตก ใกล้แม่น้ำ คือต้องมีหุบความชื้น ควร ปลูกกล้วยหอมให้ร่มเงาและความชุ่มชื้น ไว้ก่อน2-3เดือนได้ก็ดี

2 Likes

น่าจะขึ้นอยู่กับการจัดการสวนมากกว่าครับ น้ำพอมั้ย โรคหรือแมลงรบกวนรึป่าว ให้ปุ๋ยถูกสูตรถูกช่วงเวลามั้ย

1 Like

อุตรดิตถ์ก็หนาวนะคะ แต่ผลิตทุเรียน หลิน/หลงลับแล ทุกๆปี

1 Like