หอยทากกระดองลายกำจัดด้วยวิธีไหนคะ. ถ้าไม่ใช้เคมี

หอยทากกระดองลายกำจัดด้วยวิธีไหนคะ. ถ้าไม่ใช้เคมี

4 Likes

กำจัดยากเลย

1 Like

เอาเศษเปลือกหอยหรือปูนขาวโรยรอบๆหรือที่มันชอบเดินผ่าน มันจะทำให้หอยรู้สึกระคายเคืองเวลาเดินทับและไม่อยากเข้าใกล้ครับ

1 Like

ใช้ยาฉุน/ยาขื่น ดองกับเหล้าขาว แล้วนำมาผสมน้ำ 1:1 ฉีดพ่น ครับ

2 Likes

ความเห็นส่วนตัวนะครับ…น่าทำฟาร์มเลี้ยงแล้วเก็บเมือกขายครับลองหาข้อมูลดูนะครับ

2 Likes

ใช้วิธีการเก็บไปทำลายหรือถ้าพบมากจริงๆ ใช้กากเมล็ดชาที่สกัดน้ำมัน(tea saponin)ของโครงการหลวงละลายน้ำพ่นบริเวณที่พบหอยระบาดมาก

2 Likes