ขอสอบถามค่ะ... อยู่ลำตะคลอง.. ปลูกลำไยแต่ไม่ได้ผลผลิตเนื่องจากมันแก่แล้วและมักโดนค้างคาวมาแย่งเก็บเกี่ยวค่ะ อยากเปลี่ยน

ขอสอบถามค่ะ… อยู่ลำตะคลอง… ปลูกลำไยแต่ไม่ได้ผลผลิตเนื่องจากมันแก่แล้วและมักโดนค้างคาวมาแย่งเก็บเกี่ยวค่ะ​ อยากเปลี่ยนพืชค่ะ​ขอที่ทนแล้งด้วยค่ะ​​ที่ดิน​ ​5 ไร่

4 Likes

ลำไยกี่ปีคะ

การแก้ไขเนื่องจากมันแก่ คนแก่หรือลำไยแก่ ถ้าลำไยแก่ ต้นสูง แก่โทรมสามารถตัดแต่งทำสาวให้เตี้ยเลยแล้วค่อยเลี้ยงดูกิ่งใหม่ แล้วค่อยทำสารนอกฤดู
ถ้าต้องการเปลี่ยนพืชแน่นอน พืชที่ศักยภาพ ได้แก่ อะโวกาโด้ น้อยหน่าเพชรปากช่อง ทำต้นเตี้ย มะม่วงน้ำดอกไม้สีทอง เขียวเสวย ฟ้าลั่น(การศึกษาดูงานที่สถานีฝึกนิสิตปากช่อง มหาวิทยาลัยเกษตรสาตร์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ส่วนมะม่วงดูงานการผลิตมะม่วง เชิงการค้าที่ 08-95338594สวนคุณมนตรี ศรีนิล นายกสมาคมชาวสวนมะม่วงไทย
1.ทำสาวลำไย

2.น้อยหน่าเพชรปากช่อง
3.มะม่วงน้ำดอกไม้สีทอง
4.อะโวกาโด

2 Likes

น่าจะ​ 10 ปีค่ะ

ขอบคุณค่ะ​ มีคนในพื้นที่แนะนำ​สะตอ​ และมะขามยักษ์​ ​กาแฟ… เหมาะสมไหมค่ะ

1 Like

มะขามยักษ์ดูราคาตลาดเท่าไร? สะตอขายเป็นฝักต้นสูงมากครับปลูกแล้วประมาณ4-5ปีพวกผมราคายังตำ่เทียบมะม่วง ส่งออกก็ได้ ทำนอกฤดูกิโลกรัมก็ไม่ต่ำกว่า50บาทส่วนอะโวกาโดกก.ละประมาณ 80บาทตลาดต้องการสูงใกล้แหล่งวิชาการเรียนรู้ น้อยหน่าเพชรปากช่องสินค้าส่งออก ราคาเป็น 100 สามารถทำนอกฤดูได้
ส่วนมะขาม และสะตอต้อง รอฤดูกาลนะครับ
ส่วนกาแฟก็มีการปลูกที่กันบ้างแถบวังน้ำเขียว พันธ์ุอาราบิกา แต่ผมไม่ติดตาม ว่ารสชาติเป็นอย่างไรบ้าง ขอให้ตัดสินใจดังข้อมูลที่มีมา และไปค้นคว้าเพิ่มเติมนะครับ

3 Likes

ถ้าปลูกกาแฟ อยากให้ทำการตลาดเองครับ เพื่อให้ได้ราคาดี

1 Like

สะตอปลูกแซม แต่อย่าปลูกทั้งผืน

1 Like

ทำไมแนะนำให้ปลูกแซมค่ะ

10 ปี​นิด​ๆ​ค่ะ

ลองเอาตาข่ายดักค้างคาวแล้วตัดแต่งต้นดีกว่ามั้ยครับ ปลูกใหม่ลงทุนเยอะ แล้วอีกนานเลยกว่าจะได้เก็บ

ราคาไม่ค่อยดีครับ แล้วมันเป็นฤดูกาล ปลูกนานกว่าจะได้ผล

สู้ๆครับ โกโก้ก็กำลังเป็นกระแสนะ