มีที่อยู่6ไร่กว่าคิดว่าจะปลูกใม้เศรษฐกิจอย่างเช่นประดู่ยางนาพะยุงสักทอง เป็นต้นจะดีมั้ยคะ

มีที่อยู่6ไร่กว่าคิดว่าจะปลูกใม้เศรษฐกิจอย่างเช่นประดู่ยางนาพะยุงสักทอง
เป็นต้นจะดีมั้ยคะ

4 Likes

ปลูกได้ครับ แต่ต้นพวกนี้ใช้เวลานาน เหมาะปลูกทิ้งไว้ ไม่ต้องดูแบ ผมว่าควรหาพืชหลักปลูกให้เก็บได้เร็วแล้วกินได้ยาวดีกว่าครับ

2 Likes

ถ้าไม่รีบร้อนและอยากปลูกเพื่อเอาไว้ตัดไม้ใช้ก็ดีนะครับ ไม้พวกนี้เนื้อแข็งและโตช้า

2 Likes

ไม้ป่าเศรษฐกิจใช้เวลาปลูกยาวนานถึงจะได้ตัด ปลูกไม้ผล มะม่วง ส้มโอ กะท้อน มะยงชิด อายุประมาณ 3-4ปีก็ให้ผล บางชนิดสามารถทำนอกฤดูได้อีกด้วยนับเป็นรายได้อย่างงาม เดี๋ยวนี้ต้นไม้ผลเช่นมะม่วงเขาก็ขายได้นะครับ ไม้ผลเช่น มะม่วง ส้มโอ มะยงชิดยังส่งออกได้ มีตลาดดี
หากท่านไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้ที่ ก็ปลูกได้ เช่น พยุง ยางนา ประดู่

1 Like

คิดได้รีบทำเลยครับเดียวจะโตไม่ทัน