เม็ดพริกออกมาแล้วเป็นแบบนี้ เกิดจากโรคอะไรครับ มียาแก้ไหม

เม็ดพริกออกมาแล้วเป็นแบบนี้ เกิดจากโรคอะไรครับ มียาแก้ไหม

8 Likes

เป็นแอนแทรคโนสหรือเปล่าคับ ไม่แน่ใจ ควรเก็บออกมาให้หมดนะ

1 Like

เหมือนแมลงวันทองไข่หรือเปล่าคับ

1 Like

เป็นอาการขาดแคลเซี่ยม บางผลมีอาการเนื้อผลแห้งขาว บางเผลมีอาการแห้งที่ปลายผล

ขาดแคลเซี่ยม

4 Likes

และ บางผลเมื่อขาดแคลเซี่ยมเนื้อใบแห้งขาวแล้ว มีเชื้อราเข้าทำลายซ้ำเติม
ขาดแคลเซี่ยม เชื้อราซ้ำเติม

2 Likes

เป็น แอนแทรคโนส … ใช้ แมนโคเซ็บ ค่ะ สู้ๆ

1 Like

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

การแก้ปัญหารการขาดแคลเซี่ยม

ต้องพ่นสารแคลเซี่ยม+โบรอน ในช่วงที่ติดดอก และในการพ่นปุ๋ยน้ำ ไม่ควรผสมร่วมไปกับสารป้องกันกำจัดศัตรูพืช เพื่อให้ได้ประโยชน์เต็มที่และ ไม่เสี่ยงต่อการเกิดพืษกับพืช

ขอบคุณมากครับ