แมลงตัวนี้ทำให้เกิดหนอนตัวนี้ใช่มั๊ยครับและใช้สารตัวใหนกำจัดครับ

แมลงตัวนี้ทำให้เกิดหนอนตัวนี้ใช่มั๊ยครับ​และใช้สารตัวใหนกำจัดครับ

1 Like

มันใชเข้าไปในผลเลยไหม

หนอนเจาะผลมะเขือเป็นหนอนผีเสื้อคนละชนิดกับแมลงในภาพที่ 2 ผีเสื้อมาวางไข่ที่ผลมะเขือหลังหนอนฟักจะชอนไชเข้าด้านในจะเห็นแค่จุดดำๆแค่ปลายเข็ม การป้องกันกำจัด ต้องเก็บผลที่มีจุดดำๆและที่ร่วงลงพื้นไปทำลาย การพ่นสารต้องพ่นแบบป้องกันเมื่อพบการทำลายมากกว่า 10%ขึ้นไป ใช้สารประเภทกินตาย เช่น กลุ่ม 13คลอร์ฟีนาเพอร์ กลุ่ม 22 อินดอกซาคาร์บ สารผสมกลุ่ม 4+3 ไทอะมีทอกแซม+แลมบ์ดาไซฮาโลทริน กลุ่ม 28+4 คลอแรนทรานิลิโพรล+ไทอะมีทอกแซม หรือฟลูเบนไดเอไมด์+ไทอะโคลพริด

1 Like

ถ้าเป็นหนอนผีเสื้อลองใช้กาวดักดูไหม แผ่นสีเหลือง

ไม่แน่ใจว่าคือตัวอะไร แบบนี้อิมาเมกตินจะเอาอยู่ไหมเนี่ย รอเพื่อนๆท่านอื่นค่ะ