สอบถามครับ การฉีดฮอโมน กับยาฆ่าแมลง แยกฉีด ฮอโมนฉีดเช้า ยาแมลงฉีดเย็นแบบนี้ได้ไหม หรือ รอบยาแมลงจะน้อยกว่าฮอโมน อย่างเช่

สอบถามครับ การฉีดฮอโมน กับยาฆ่าแมลง แยกฉีด ฮอโมนฉีดเช้า ยาแมลงฉีดเย็นแบบนี้ได้ไหม หรือ รอบยาแมลงจะน้อยกว่าฮอโมน อย่างเช่น ฮอโมน10-15วันครั้ง ยาฆ่าแมลง7วันครั้ง แบบไหนถูกต้องครับ

4 Likes

ผสมฉีดไปเลยคับ

1 Like

ฮอร์โมนพืชจะมีออกซิน กรดจิบเบอเรลลิก ไซโตไซนิน เป็นต้น นอกจากนี้ยังมีสารกระตุ้นทางชีวภาพอื่นๆ เช่น กรดฮิวมิค กรดอะมิโน สารสกัดจากสาหร่าย ธาตุอาหารรอง จุลธาตุ หรืออาหารเสริมพืชเกษตรกรหลายคนอาจจะเหมารวมปุ๋ยทางใบเป็นฮอร์โมน ดังนั้นก่อนที่จะรู้ว่าสารอะไรผสมกันได้หรือไม่ได้ต้องแยกให้ออกก่อน คำถามนี้พอจะบอกได้ไหมว่าฮอร์โมนคือตัวไหนครับ

2 Likes

ฮอโมนที่ผมหมายถึงคือตัวนี้ครับ แตาไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดหรือเข้าใจถูกครับอาจารณ์

นี่อีกตัวครับ

นี่ด้วยครับ