มีใครทำการเกษตร สุราษฎร์ธานีบ้างค่ะ พึ่งลงมือทำค่ะ อยู่ขั้นปรับดิน เตรียมดิน ต้องการทำสวนผสม ที่ไหนที่ประสบความสำเร็จ พ

มีใครทำการเกษตร สุราษฎร์ธานีบ้างค่ะ พึ่งลงมือทำค่ะ อยู่ขั้นปรับดิน เตรียมดิน ต้องการทำสวนผสม ที่ไหนที่ประสบความสำเร็จ พอให้ดูงานได้ค่ะ

1 Like

การเตรียมดิน
1.ไถปรับพื้นที่ ด้วยผาน 3 หรือถ้าปลูกไม้ผลใช้ผานระเบิดดานไปก่อนเลย แล้วตากดิน 1 เดือนเลย
2.ไถพรวนด้วย ผาน 7 ใส่ปูนตามค่าวิเคราะห์ดิน ใส่ปุ๋ยคอก 1.5-2.0 ตัน/ไร่
3 ยกร่องเนินหลังเต่าตามแนวลาดเทสูง 50 เซนติเมตร ร่องกว้าง 3-4 เมตร หรือยกโคกสูง 50 เซนติเมตร วงกลมกว้าง 3-4 เมตร กำหนดระยะปลูกตามชนิดพืช
4.การปลูกในหลุม บนร่องเนินหลังเต่า หรือบนโคกที่เตรียมไว้
ส่วนการปลูกพืชสวนผสม นั้นไม่รู้ว่าท่านจะปลูกอะไบ้าง สมรม แบบไหนข้อเสนอแนะ ปลูกหลายชนิดแยกเป็นอิสระจากกันนะ การจัดการผลิตง่าย ได้ผลดีกว่า แบบเก่าดั้งเดิม ไอ้โน่นจะเก็บผล แต่ไอ้นี่ผลเล็กจะพ่นยาก็ทำไม่ได้มีคำถาม เพิ่มเติมค่อยถามมาใหม่ สำเร็จๆๆๆๆๆ

อยู่ในสุราษฯเหมือนกัน แต่เพิ่งทำได้ไม่นาน สู้ๆ