พันธุ์ข้าวขาวแบบไฮรบริด ของไทยมีใหมครับ/มีเมล็ดพันธุ์จำหน่ายหรือเปล่า ขอบคุณครับ

พันธุ์ข้าวขาวแบบไฮรบริด
ของไทยมีใหมครับ/มีเมล็ดพันธุ์จำหน่ายหรือเปล่า
ขอบคุณครับ

4 Likes

อยากรู้เหมือนกัน

ยังไม่มีค่ะ เคยมีขายเมื่อหลายปีก่อนแต่ไม่เป็นที่นิยม

1 Like

ไฮบริดเก็บเมล็ดไว้ทำพันธุ์ต่อไม่ได้ ต้องซื้อใหม่ตลอด คนเลยไม่นิยมค่ะ

เท่าที่ทราบ พันธุ์ข้าวไฮบริด แบบตัดแต่งพันธุ์กรรม อย่างต่างประเทศ ไม่มีที่รับรองขายในประเทศไทยครับ แต่จริงๆ พันธุ์ข้าวที่กรมการข้าว ได้ทำการวิจัยและพัฒนา ให้ได้ผลผลิต ไร่ละตัน หรือมากกว่าตัน มีหลายพันธุ์เลยนะครับ สำหรับข้าวขาว เช่น กข41 หรือ กข57 ถ้าดูแลดีๆ ผลผลิตพอๆกับไฮบริดต่างประเทศเลยครับ

2 Likes