สารกำจัดแมลงใบมะกรุดมีไรบ้าฃคะ

สารกำจัดแมลงใบมะกรุดมีไรบ้าฃคะ

ถ้าเป็นหนอนผีเสื้อลองใช้ยาพ่นดู พวกไดอะซินอน โพรฟีโนฟอส

สารกำจัดแมลงมี 29กลไกการออกฤทธิ์ มีชื่อสามัญมากกว่า 40ชนิด แต่ละกลุ่ม แต่ละชนิดเหมาะสมกับชนิดแมลงและไรศัตรูพืชแตกต่างกัน คำถามควรระบุเลยว่าต้องการทราบว่าจะนำไปใช้กำจัดแมลงอะไร

1 Like

ขอบคุนคะ…ใช้กับใบไม่ให้ใบหยิกและอยากให้ใบเขียว

ใช้น้ำปูนใสผสมน้ำแล้วพ่นครับสามวันพ่นทีครับ
วิธีทำน้ำปูนใส นำปูนแดง(ปูนแดงมีสองอย่าง)ห้ามนำปูนกินกับหมากมาใช้ เลือกปูนที่ใช้กับต้นไม้หรือปูนที่ใช้ทำขนมมาละลายน้ำอัตราส่วน ปูนแดงสองช้อนโต๊ะต่อน้ำสิบลิตร รอให้ปูนแดงนอนก้นจึงนำไปใช้ วิธีใช้นำน้ำปูนที่ใสแล้วมาผสมกับน้ำอีกทีแล้วนำไปฉีดพ้นให้ทั่วทั้งต้น(ใช้ได้กับทุกชนิดพืชปลอดภัยคนก็ปลอดภัยภูมิปัญญาชาวบ้านไว้ไล่แมลงแต่ต้องพ้นบ่อยๆครับหายแน่นอนครับ ผมใช้อยู่ครับ ผมปลูกมะนาวแป้นพันธุ์สุขประเสริฐ มะกรูด สัมโอพันธุ์ทับทิมสยาม ลำใยพันธุ์กะโหลก มังคุด ทุเรียนพันธุ์ชะนีกับพันธุ์หมอนทอง ต้นยางนา ต้นพะยุง ต้นแคบ้าน ต้นขนุน ต้นมะม่วงน้ำดอกไม้ มะม่วงเขียวเสวย มะม่วงโชคอนัน และผักสวนครัวต่างๆครับ ผมทดลองแล้วได้ผลครับ ผมปลูกไว้กินเองไม่ใช้สารเคมีครับ

2 Likes