ฝรั่งเป็นเพลี้ยสีดำมีวิธีแก้ป่าวครับ

ฝรั่งเป็นเพลี้ยสีดำมีวิธีแก้ป่าวครับ

2 Likes

หมายถึงราดำไม๊คับ

น่าจะราดำนะครับ พวกนี้เพลี้ยพามา ต้องใช้ยากำจัดเพลี้ยกับมด

1 Like

ถ้าราดำ พ่นน้ำล้างแล้วพ่นสารตามชนิดเพลี้ยครับ

ถ้าเป็นเพลี้ยตัวสีดำจะเป็นเพลี้ยอ่อน กำจัดง่ายโดยใช้สารกลุ่ม 4 เช่น อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม ไดโนทีฟูแรน แต่ส่วนมากที่เป็นปัญหากับฝรั่งจะมีเพลี้ยแป้งและแมลงหวี่ขาวเกลียว เพลี้ยพวกนี้จะถ่ายมูลหวานทำให้เกิดราดำ การแก้ไขต้องใช้สารกำจัดให้เหมาะสมกับชนิดแมลง ถ้าจะให้ดีลองถ่ายรูปส่งมาประกอบคำถามด้วยครับ