ปลูกข้าวพันธุ์อะไรดี

ปลูกข้าวพันธุ์อะไรดี

6 Likes

ถ้าเป็นนาชลประทานภาคกลาง สามารถเลือกปลูกได้เยอะเลยเช่นข้าวปทุม ข้าวกข43 หรือข้าวพื้นนุ่มพุ่มพันธุ์ใหม่อย่างกข79

ลองดูราคารับซื้อที่ลานหรือโรงสีครับ แต่ผมคิดว่าข้าวปทุมน่าจะราคาดี แต่โรคและแมลงก็ชอบกวนกว่าข้าวพันธุ์อื่นๆ

ข้าวกข 43 อายุสั้น เนื้อนุ่ม ค่าน้ำตาลต่ำน่าสนสำหรับคนที่รักสุขภาพนะครับ

อยากให้ดูพื้นที่ที่อยู่ แหล่งน้ำ และท่าข้าวหรือโรงสี ที่รับซื้อครับ

ถ้าเป็นเขตชลประทาน ซึ่งฤดูกาลนี้ ฝนมาช้า น้ำในเขื่อนน้อย ผมแนะนำ พวกพันธุ์ข้าวอายุสั้น เป็น กข41 หรือพันธุ์ข้าวทั่วไป ที่ทนโรคไหม้ในช่วงนี้ และทนแล้งได้ดี

แต่ถ้าดูแลรักษาเก่ง ราคาดี น้ำมี ก็ลุยข้าวปทุมได้นะครับ ราคาดีกว่าข้าวขาว แต่การดูแลรักษา โรคและแมลง ต้องทำอย่างเข้มข้น

ส่วนถ้ามีโครงการพิเศษ หรือว่าตลาดข้าวเฉพาะ ที่ได้ราคาดี ก็ปลูกพวก กข43 กข81 แต่ต้องมีช่องทางขายด้วยนะครับ หรือว่ามีแหล่งรับซื้อที่แน่นอนนะครับ

2 Likes