มันคือตัวอะไรครับ แล้วตัวแบบนี้จะมีผลเสียอย่างไรกับต้นทุเรียนไหมครับ

มันคือตัวอะไรครับ แล้วตัวแบบนี้จะมีผลเสียอย่างไรกับต้นทุเรียนไหมครับ

อึ๊ยยย น่ากลัวมากเลยค่ะ

เพลี้ยหอย มีหลายชนิด นี่ก็เป็นอีกชนิดหนึ่ง ถ้าระบาดไม่มากก็ตัดใบหรือกิ่งไปเผาทำลายจะลดการระบาดได้ ถ้าจำเป็นต้องใช้สารเคมีสารที่มีประสิทธิภาพกับเพลี้ยหอยเพลี้ยแป้ง
กลุ่ม 1ไดอะซินอน พิริมิฟอสเมทิล มาลาไทออน กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด ไทอะมีทอกแซม อะซีทามิพริด โคลไทอะนิดิน ไดโนทีฟูแรน กลุ่ม 16บูโพรเฟซีน กลุ่ม23 สไปโรเตตระแมต กลุ่มไวท์ออยและปิโตรเลียมออย