หนอนใยผัก ใช้อะไรกำจัด ให้อยู่มัดครับ

หนอนใยผัก ใช้อะไรกำจัด ให้อยู่มัดครับ

6 Likes

กับดักกาวเหลืองครับ กับเอาแตนเบียนไข่ไปสู้

ใช้เมธาไรเซียมเลย ไม่ก็เชื้อบีที

1 Like

หรือใช้ไส้เดือยฝอยฉีดพ่นฆ่าหนอน

1 Like

ถ้ามีโรงเรือนก็กางมุ้งดีกว่า

สารสกัดจากพวกสะเดา หางไหล ตะไคร้หอม อะไรอย่างนี้

คงต้องใช้วิธีผสมผสานครับ เพราะหนอนใยผักเป็นแมลงที่ดื้อยามากเป็นอันดับต้นๆของแมลงทั่วโลก ควรใช้หลายๆวิธีดังนี้ 1.วิธีกล เช่น กับดักเหยื่อพิษผสมกากน้ำตาล 1ส่วน+น้ำ5ส่วน+สารเคมีคาร์บาริล30กรัม ใช้ล่อผีเสื้อหนอนใยผักได้ 2.การใช้ชีวภัณฑ์บีที ทำให้หนอนอ่อนแอเป็นโรคตายหรือป่วยแล้วใช้เคมีตาม 3.การใช้สารเคมีหลายกลไกการออกฤทธิ์ กลุ่ม 1โพรฟีโนฟอส ไตรอะโซฟอส ไดอะซินอน กลุ่ม 2ฟิโพรนิล กลุ่ม 3แลมบ์ดาไซฮาโลทริน เดลทาเมทริน กลุ่ม 5สไปเนโทแรม กลุ่ม 6อีมาเมกติน กลุ่ม 13 คลอร์ฟีนาเพอร์ กลุ่ม 14คาร์แทป กลุ่ม 15โนวาลูรอน ลูเฟนนูรอน(คุมไข่ฆ่าตัวอ่อน) กลุ่ม 21 โทลเฟนไพแรด กลุ่ม 23 สไปโรเตตระแมต กลุ่ม 28 ฟลูเบนไดเอไมด์ คลอแรนทรานิลิโพรล ใช้สารสลับกลุ่มตามกลไกการออกฤทธิ์ แต่ละกลุ่มใช้ซ้ำได้ในรอบไม่เกิน 1เดือน บางแหล่งที่ดื้อยามากๆ อาจจะผสมยา 2 กลไกที่แตกต่างกลุ่มกัน เช่น 2+3 5+6 2+13 1+28 เป็นต้น

2 Likes

อาจารย์ ครับ วิธีที่ 1
เราใช้ ฉีดพ่น ลงในแปลงเลย ใช่ไหมครับ

ผสมเหยื่อพิษตามสูตร แล้วเทใส่ขวดน้ำพลาสติกเจาะรู 4 ด้านพอให้ผีเสื้อบินเข้าไปดูดกินเหยื่อ นำไปแขวนไว้บริเวณแปลงผัก ผีเสื้อจะเข้าไปกินน้ำหวานแล้วตาย เปลี่ยนเหยื่ออาทิตย์ละครั้ง

1 Like

ขอบคุณครับ อาจารย์