กล้วยนำ้ว้าผลเล็กลง ต้นล้มหักกลาง ทำอย่างไรดี

กล้วยนำ้ว้าผลเล็กลง ต้นล้มหักกลาง ทำอย่างไรดี

2 Likes

ส่งรูปมาให้ดูด้วย นะครับ ตอนนี้ต้องนั่ง ทางใน มโนแล้ว รอช่วยกันดูใหม่

พอจะมีรูปไหมครับว่าเป็นยังไง

1 Like

ต้นนี้เพิ่งล้มเมื่อเช้าค่ะ

ตอนนี้ส่วนใหญ่ยอดๆต้นกล้วยจะโดนกระรอกกัดแทะ

เครือนี้ของรุ่นก่อนหน้าค่ะ ไม่เคยบำรุง พอมีพื้นที่ส่างหลังบ้านก็เอามาปลูกค่ะ

ต้นล้มเมื่อเช้า แต่ก็สุกแล้ว มีรอยกระรอกแทะค่ะ

การล้มที่ส่งมานั้นกล้วยใกล้แก่แล้ว ช่วงนี้ลมแรงทำให้ต้นกล้วยซึ่งแบกน้ำหนักมากตานนำ้หนักกล้วยแก่ไม่ไหว ถ้าต้นที่ไม่ค่อยสมบูรณ์ ซึ่งไม่การค้ำพยุงมาก่อนก็จะหักเมื่อโดนลมกะโชกแรงๆ
ส่วนรูปล่างๆเป็นกล้วยแก่หมดแล้ว จนสุกกระรอกหรือหนูก็มากินกล้วยนะครับ สังเกตุผลกล้วยอ้วนกลมหนวดแห้ง ก็ตัดมาบ่มได้ มิฉะนั้น จะมีคนมาแย่งกินหมด เสียดาย
สรุปปลูกกล้วยต้องค้ำ ในไต้หวันเขาใช้เหล็กแป๊บน้ำปักขนาบกับต้นกล้วยขณะยังเล็กๆ

น่าจะเพราะต้นแก่ หาไม้มาค้ำ