การจัดการแบบผสมผสานในนาข้าว

ได้มีโอกาสไปเที่ยวที่นาของพี่คนนึง แกใช้วิธีผสมผสานในการควบคุมหนอนและแมลงในนาข้าวครับ เลยอยากเอาเล่าให้ฟัง จะมีกระบอกไม้ไผ่แบบในรูปแขวนอยู่ตามคันนา ในกระบอกใส่เชื้อไตรโคเดอร์มาเพื่ควบคุมโรคใบไหม้
บางกระบอกใส่เมธาไรเซียมหรือเชื้อราเขียวเพื่อควบคุมหนอนต่างๆในนา และบางช่วงเวลาใส่บิววาเรียเพื่อฆ่าแมลง กระบอกไม้ไผ่ช่วยให้ไม่ร้อนเชื้อจึงอยู่ได้นานแม้จะอยู่กลางแดดทั้งวัน และลมช่วยพัดเชื้อในกระบอกไม้ไผ่ส่ายไปมาและปล่อยเชื้อไปตามลม ผลคือพี่เจ้าของนาใช้ยาน้อยมากกว่าเก่า จะฉีดต่อเมื่อเจอแมลงหรือหนอนจำนวนมาก จากเดิมที่เคยต้องฉีดพ่นบ่อยๆ ใครมีเทคนิคการทำสวนที่น่าสนใจมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

19 Likes

ได้ความรู้มากครับ

น่าสนใจ และเป็นภูมิปัญญาชาวบ้านที่ดีน่านำไปประยุกต์ใช้ จะช่วยลดการใช้สารเคมีได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ความรู้ดีมากเลยคะ ขอบคุณค่ะ

ควรใส่หน้ากากเพื่อป้องกันสปอร์เชื้อราบิวเวอเรียปลิวเข้าระบบหายใจด้วยครับ เพราะถึงแม้ว่าจะมีพิษทางปาก และทางผิวหนังน้อย แต่พิษต่อระบบหายใจอันตรายมาก

3 Likes