ทำนาข้าวค่ะ ขณะนี้ข้าวอายุเดือนกว่าแล้ว ยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยค่ะเนื่องจากไม่มีน้ำ และตอนนี้ มีหญ้าขึ้นเยอะ ระยะนี้พอมีฝนตกลงม

ทำนาข้าวค่ะ ขณะนี้ข้าวอายุเดือนกว่าแล้ว ยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยค่ะเนื่องจากไม่มีน้ำ และตอนนี้ มีหญ้าขึ้นเยอะ ระยะนี้พอมีฝนตกลงมาบ้าง อยากทราบว่า ควรพ่นยาฆ่าหญ้า หรือหวานปุ๋ยก่อนดีคะ

4 Likes

กำจัดหญ้าก่อนครับ ถ้าใส่ปุ๋ยก่อนข้าวจะไม่ได้กินปุ๋ยเพราะหญ้าเอาไปกินหมด

1 Like

กำจัดหญ้าก่อนครับ และ ใส่ปุ๋ยครั้งที่ 1 แนะนำให้ดูสูตรปุ๋ยนาข้าว ให้เหมาะกับสภาพดินด้วยนะครับ ถ้าเป็นดินเหนียว ก็ 16-20-0 จำนวน 20-25 กิโลต่อไร่ ถ้าเป็นดินร่วน หรือดินทรายก็ 16-16-8 จำนวน 20-25 กิโลต่อไร่ ครับ

2 Likes

ถ้าใส่ปุ๋ยก่อนหญ้าจะเอาไปกินหมด และหญ้าจะงามเร็วมากก็ต้องมากำจัดทีหลังอยู่ดี สุดท้ายข้าวไม่ได้กินปุ๋ยจ้า

1 Like

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

รบกวนถามอีกรอบค่ะ ถ้าพ่นยาฆ่าหญ้าแล้ว กี่วันถึงจะใส่ปุ๋ยได้คะ

ควรเว้นระยะสัก 7 วัน และดูให้แน่ใจว่า หญ้ายุบแล้วนะครับ

และหลังจากฉีดพ่นยา ห้ามเข้าแปลงนาอย่างน้อย 48 ชั่วโมงนะครับ พร้อมบอกเพื่อนบ้านด้วยนะครัย

2 Likes

ขอบคุณมากค่ะ