หากจะเริ่มฝึกปีนต้นทุเรียนให้ชำนาญต้องเริ่มฝึกปีนยังไงบ้างผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ (มือใหม่หัดปีนต้นทุเรียนครับ)

หากจะเริ่มฝึกปีนต้นทุเรียนให้ชำนาญต้องเริ่มฝึกปีนยังไงบ้างผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
(มือใหม่หัดปีนต้นทุเรียนครับ)

1 Like

มันต้องมีครั้งแรกกันทุกคนครับ ปีนบ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญ อย่าเหยียบปลายกิ่งเป็นพอเพราะมันจะหักและตกลงมาง่าย

2 Likes

ผมว่าทุเรียนยังปีนง่ายกว่ามะพร้าวนะ มันมีกิ่งให้เกาะเยอะกว่ากัน

1 Like

ฝึกปีนมังคุดก่อนได้ค่ะ กิ่งเยอะตลอดทั้งต้น แข็งแรงแล้วค่อยไปปีนทุเรียนที่กิ่งอ่อนกว่า ขอให้โชคดีไม่ตกต้นทุเรียนค่ะ

1 Like