จัดการกับไรแดงยังไงดีครับ ลอง ยาเส้น+น้ำขี้เถ้า+เหล้าขาว+น้ำต้มข่า เอาไม่อยู่ (ขอแบบออแกรนิค)

จัดการกับไรแดงยังไงดีครับ ลอง ยาเส้น+น้ำขี้เถ้า+เหล้าขาว+น้ำต้มข่า เอาไม่อยู่ (ขอแบบออแกรนิค)

2 Likes

ลองพวกน้ำมันพาราฟิน น้ำมันปิโตรเลียม มันจะไปทำลายแมลงศัตรูพืชโดยไปอุดรูหายใจ ลดออกซิเจน และป้องกันการแลกเปลี่ยนอากาศ

1 Like

อ.สุเทพเคยตอบไว้แบบนี้คับ
น้ำมันพาราฟิน น้ำมันปิโตรเลียม และไวท์ออยล์ เป็นผลพลอยได้จากการสกัดน้ำมันปิโตรเลียม มีกลไกการออกฤทธิ์ทำลายแมลงศัตรูพืชโดยไปอุดรูหายใจ ลดออกซิเจน และป้องกันการแลกเปลี่ยนอากาศ งานวิจัยของกรมวิชาการเกษตรมีรายงานและคำแนะนำมากมายในการกำจัดศัตรูพืช เช่น เพลี้ยไก่แจ้(ในส้ม และทุเรียน) หนอนชอนใบในส้มเขียวหวาน เพลี้ยไฟ(ในกะเพราและโหระพา) แมลงหวี่ขาว(ในกะเพรา โหระพา ผักชีฝรั่ง ถั่วเหลือง) เพลี้ยแป้งในน้อยหน่า เพลี้ยหอยในส้มเขียวหวาน ไรแดงในทุเรียน และไรสนิมส้ม เป็นต้น การใช้น้ำมันปิโตรเลียม และไวท์ออยล์ อัตราที่แนะนำอยู่ระหว่าง 30 – 150 ซีซีต่อน้ำ 20 ลิตร ขึ้นกับชนิดของแมลง และชนิดพืช การใช้อัตราเข้มข้นเกินไปอาจมีปัญหาเกิดความเป็นพิษต่อพืชได้ และห้ามผสมกับกำมะถันหรือซัลเฟอร์เนื่องจากจะเกิดพิษต่อพืช

1 Like

นอกจากน้ำมันปิโตรเลียมออยและไวท์ออยแล้ว ยังมีสารอนินทรีย์ที่อนุญาตให้ใช้ในเกษตรอินทรีย์ได้คือสารองค์ประกอบของคอปเปอร์(ทองแดง) และซัลเฟอร์(กำมะถัน)โดยกำมะถันมีประสิทธิภาพป้องกันกำจัดไรแดง ไรสนิมส้ม ไรขาวพริก รวมทั้งเชื้อราหลายชนิด

มันมีกลิ่นมั้ยครับ

มันมีกลิ่นมั้ยครับ หาซื้อได้ที่ใหน

มีกลิ่นของน้ำมันคล้ายน้ำมันเบนซีนแต่จะน้อยมากเพราะเวลาใช้จริงต้องเจือจางเป็นพันๆเท่า