เอส-85 กับ ปูการ์ด เอามารองก้นหลุมกันปลวกกันแมลง สารตกค้างนานมั้ยครับ อันตรายมากน้อยเพียงใดหากปลูกพืชสวนครัวอายุสั้น

เอส-85 กับ ปูการ์ด เอามารองก้นหลุมกันปลวกกันแมลง สารตกค้างนานมั้ยครับ อันตรายมากน้อยเพียงใดหากปลูกพืชสวนครัวอายุสั้น

จากคำถามเป็นชื่อการค้าเอส 85ชื่อสามัญคาร์บาริล ส่วนปูการ์ดไม่ทราบชื่อสามัญ ไม่เหมาะกับการรองก้นหลุมเนื่องจากสูตรที่ใช้จะเหมาะกับพ่นทางใบ การใช้สารรองก้นหลุมควรใช้สูตรเม็ดที่กำจัแมลงทางดิน กำจัดหนอนด้วงหรือปลวกได้ นอกจากนี้อาจจะดูดซึมเข้ารากได้บ้างเล็กน้อย กำจัดแมลงที่มาทำลายใบ เช่น ฟิโพรนิล 0.3%จี ไดโนทีฟูแรน 1%จี สารเคมีจะตกค้างได้ไม่เกิน 21วัน ดังนั้นควรเว้นช่วงเก็บเกี่ยวหลังการใช้สารประมาณ 21วัน

1 Like

ขอบคุณครับ ข้อมูลเบื้องต้น