ไรแดงส้มพ่นเบตาไซฟลูทรินมาเดือนแล้วยังไม่ดีเลยค่ะ ทำไงดี

ไรแดงส้มพ่นเบตาไซฟลูทรินมาเดือนแล้วยังไม่ดีเลยค่ะ ทำไงดี

7 Likes

ดื้อยาแล้วป่าว

น่าจะดื้อยาแล้ว

เพิ่มเติมค่ะ เหมือนมีแมงหวี่ขาวมาด้วยแล้ว

แมงหวี่ขาวมาอีกหรอ

ใช่ค่ะ

ยาเรียกแมงหรือเปล่า

ยาตัวนี้มันอยู่ในกลุ่มไพทรีทอย พ่นบ่อยนอกจ้ากไรไม่หายแล้วเรียกแมงหวี่กับเพลี้ยมาด้วย

1 Like

ไม่ควรใช้ยากลุ่มนี้หรอคะ

ใช้ได้ แต่อย่าบ่อย

เดือนนึงพ่นซักสองครั้งก็พอ

1 Like

อามีทราซ

ลองเปลี่ยนใช้ยากลุ่มอื่นดูครับ ใช้ 2-3 ครั้งแล้วก็เปลี่ยนเลย

2 Likes

โอไมท์แบบครีมเลยค่ะ เกลี้ยงงง ทั้งตัวแก่ ตัวอ่อน ไข่

1 Like

สารเบตาไซฟลูทริน เป็นสารกลุ่มไพรีทรอยด์สังเคราะห์ ประเภทที่ 2 (นอกจากนี้ยังมีไซเพอร์เมทริน แลมบ์ดาไซฮาโลทริน เดลทาเมทริน อัลฟ่าไซเพอร์เมทริน เบตาไซเพอร์เมทริน ) สารกลุ่มนี้ไม่มีประสิทธิภาพกำจัดไรแดง ถ้าพ่นติดต่อกันบ่อยครั้ง ยิ่งทำให้ไรแดงระบาดเพิ่มขึ้น นอกจากนี้ยังทำให้แมลงอีกหลายชนิดระบาดเพิ่ม เช่น แมลงหวี่ขาว เพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล เพลี้ยจักจั่น เพลี้ยไฟ)

1 Like

กรณีนี้พบไรแดง และแมลงหวี่ขาว ให้ลองเปลี่ยนเป็นสารเคมีที่มีประสิทธิภาพกำจัดไรแดงและแมลงหวี่ขาว คือสารกลุ่ม 23 สไปโรมีไซเฟน 24%SC อัตรา 15-20ซีซีต่อน้ำ 20ลิตร หรือกลุ่ม 21 ไพริดาเบน 20%WP อัตรา 20-30กรัมต่อน้ำ 20ลิตร

1 Like