การกำจัดวัชพืชในการปลูกทุเรียน

การกำจัดวัชพืชในการปลูกทุเรียน

การกำจัดวัชพืชในการปลูกทุเรียน คือ การบริหารจัดการวัชพืชในแปลงปลูกทุเรียนให้เกิดประโยชน์ต่อการผลิตทุเรียนให้ได้มากที่สุด โดยใช้ต้นทุนต่ำ ไม่เป็นพิษต่อต้นทุเรียน ต่อเกษตรกรเองและต่อสิ่งแวดล้อม ส่งผลให้ต้นทุเรียนเจริญเติบโตรวดเร็วมากขึ้น

การป้องกันและกำจัดวัชพืชในการปลูกทุเรียน

การกำจัดวัชพืชในแปลงปลูกทุเรียน มี 2 วิธี ได้แก่ การกำจัดวัชพืชแบบวิธีกล และการกำจัดวัชพืชแบบการใช้สารเคมี

1. การกำจัดวัชพืชแบบวิธีกล เป็นวิธีที่นิยมใช้กันมากในไม้ผลเกือบทุกชนิด สะดวก ปลอดภัยต่อสิ่งแวดล้อม เศษวัชพืชจะย่อยสลายเป็นอินทรีวัตถุและปุ๋ยต่อไป ซึ่งมีรูปแบบและวิธีการดังนี้
  • บริเวณที่โล่งแจ้งระหว่างทรงพุ่ม ทางเดินระหว่างแปลงปลูก ควรเลือกใช้ รถขับตัดหญ้าล้อยาง หรือรถเข็นตัดหญ้าแบบล้อจักรยาน

• ส่วนที่อยู่ใต้โคนต้นทุเรียน ใช้มีดพร้า เคียว หรือ เครื่องตัดหญ้า แบบสะพายไหล่ก็ได้

• ช่วงเวลาการตัดหญ้าประมาณ เดือนละครั้งหรือ 2 เดือน ครั้ง แล้วแต่ความหนาแน่นของวัชพืชโดยจะเริ่มในช่วงฤดูฝน

1. การกำจัดวัชพืชแบบใช้สารเคมี
  • ช่วงก่อนและหลังการราดสารที่จะต้องทำความสะอาดโคน ส่วนใต้ทรงพุ่มทุเรียนเล็กที่มีวัชพืชขึ้นหนาแน่น จำเป็นจะต้องใช้สารกำจัดวัชพืชที่สามารถกำจัดได้ทั้งวัชพืชใบแคบและใบกว้าง ได้แก่ สารไกลโฟเสท ในอัตรา 320-480 กรัมสารออกฤทธิ์/ไร่ หรือ สารกลูโฟซิเนท ในอัตรา 240-320 กรัมสารออกฤทธิ์/ไร่

• ช่วงปลายฤดูฝนซึ่งไม่มีผลผลิตแล้ว ควรใช้สารเคมีป้องกันกำจัดวัชพืช เพื่อทำลายที่หลบซ่อนของแมลง ได้แก่ เพลี้ยแป้ง สารเคมีเช่นเดียวกันกับข้อ 1)

ประโยชน์ของวัชพืชในการปลูกทุเรียน

1. ช่วยควบคุมความชื้นของดินในแปลงปลูก รากทุเรียน สามารถดูดเอาน้ำไปใช้ได้

2. ช่วยรักษาอุณหภูมิของผิวดินไม่ให้สูงรากทุเรียนไม่ถูกแดดเผาและสามารถเจริญเติบโตแผ่ออกไปได้เพิ่มขึ้น

3. ช่วยเพิ่มอินทรียวัตถุให้แก่ดิน

4. ช่วยป้องกันการชะล้างบนหน้าดิน

5. ช่วยเพิ่มความชื้นในแปลงปลูก

โทษของวัชพืชในการปลูกทุเรียน

1. เป็นที่หลบซ่อนของโรคและแมลงและสัตว์ศัตรูทุเรียน

2. วัชพืชจะแก่งแย่งปุ๋ยและธาตุอาหารที่ใส่ให้ทุเรียนจากดิน

3. วัชพืชเถาเลื้อย เช่น ตำลึง ตดหมูตดหมา ฯมักจะเจริญขึ้นปกคลุมต้นทุเรียนทำให้ได้รับแสงไม่เพียงพอต่อการสังเคราะห์แสงทุเรียนเจริญเติบโตช้า ผลผลิตมีคุณภาพต่ำ

4. ถ้าปล่อยให้วัชพืชเจริญเติบโตมากเกินไปอาจจะเป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติงาน และเป็นที่อาศัยของสัตว์มีพิษ เช่น งู เป็นต้น

5. การมีวัชพืชปกคลุมดูแล้วได้ประโยชน์แต่ก็ต้องให้ปุ๋ย และน้ำเพิ่มขึ้น

เรียบเรียงโดย อาจารย์มนู โป้สมบูรณ์

การกำจัดวัชพืชในการปลูกทุเรียน อุปกรณ์ในการกำจัดวัชพืชในทุเรียน

84 Likes

ขอบคุณแอดมินที่นำสิ่งดีๆมาให้

3 Likes

ขอบคุณครับ

2 Likes

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

ยาฆ่าหญ้าเคมีชนิดดูดซึมในสวนทุเรียน ควรใช้ยี่ห้อไหนดี ที่ไม่กระทบต่อระบบรากทุรียนครับ

3 Likes

ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณแอดมินเป็นอย่างมาก มีท่านทำให้ชาวสวนมือใหม่และมืออาชีพ แก้ปัญหาได้ทันกาล ขอบคุณมากมายครับ

เป็นกำลังใจให้พวกท่านครับ

ขอบคุณคับ

1 Like

ระดับน้ำใต้ดินมีผลต่อรากแก้วของทุเรียนมั้ยครับ คือ ขุดคูยกร่องปลูกทุเรียนแล้วน้ำขังในร่องคูระบายออกแต่ไม่หมดจะทำให้รากแก้วมันเน่ามั้ยคับเวลามันโต

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับสำหรับการแนะนำ

แอดค่ะซื้อ​พันธุ์​ทุเรียน​มา10ต้นค่ะวิธี​ปลูก​ทุเรียน​ปลูก​แบบไหน​ค่ะแนะนำ​ด้วย​ค่ะ

หากคุณ มือ​ไหม่สมัคร​เล่น มีคำถามทางการเกษตรสามารถโพสต์ที่หน้าชุมชนเพื่อสอบถามปัญหาทางการเกษตรในชุมชนของเราในแอป Kaset Go ได้เลยครับ
ในแอปจะมีเพื่อน ๆ เกษตรกรและผู้เชี่ยวชาญคอยให้คำปรึกษาครับผม

อยากทราบว่าเริ่มต้นปลูกทุเรียนไม่ให้ตายต้องทำยังไง(เคยรองปลูกแล้วมันตาย)

การใช้ยาฆ่าหญ้าผสมกับปุ๋ยหมักแบบน้ำจะมีข้อเสียใหม?

1 Like

ขอบคุณมากครับ