ทุเรียนบ้านต้นสูงมากมีวิธีอย่างไรให้ต่ำลงบ้างหรือต้องปล่อยให้สูงอย่างเดียว

ทุเรียนบ้านต้นสูงมากมีวิธีอย่างไรให้ต่ำลงบ้างหรือต้องปล่อยให้สูงอย่างเดียว

2 Likes

การตัดแต่งจะช่วยคุมความสูงได้ค่ะ แต่ต้องตัดแต่งตั้งแต่ต้นเตี้ยๆนะคะ สูงมากแล้วตัดไม่ได้

ตัดได้ตลอดครับ สูง15เมตรยังตัดเหลือ7เมตรได้เลย แต่เหลือแขนงไว้เยอะๆครับ

2 Likes

ทุเรียนบ้าน ทางใต้คือทุเรียนพื้นเมืองใช่มั้ย ถ้าใช่ตัดได้ในช่วงปลายฝนต้นหนาว หลีกเลี่ยงเชื้อราเข้าในช่วงฤดูฝน ตัดแล้วพ่นสารเคมีป้องกันกำจัดเชื้อรา

1 Like