ทุเรียนปลูกใหม่ 2 เดือน ใบแห้งร่วงหมดทั้งต้น มีแตกใบใหม่บ้าง เป็นปกติหรือไม่ จะต้องดูแลอย่างไร

ทุเรียนปลูกใหม่ 2 เดือน ใบแห้งร่วงหมดทั้งต้น มีแตกใบใหม่บ้าง เป็นปกติหรือไม่ จะต้องดูแลอย่างไร

7 Likes

อาการเกิดจากดินครับ สาเหตุน่าจะใส่ปุ๋ยอินทรีย์หรือเคมีเข้มข้นเกินไป ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ใส่อะไรไปบ้าง?

1 Like

ดูจากสภาพดินแล้วไม่แน่ใจว่าขาดน้ำมั้ยครับ มีระบบน้ำจริงแต่ดูเหมือนหลุมปลูกเป็นดินลูกรังรึป่าว

1 Like

ขาดน้ำใบจะสลดต้นเหี่ยวใบล่างจะเหลืองแล้วแห้งทั้งใบ แต่อาการนี้เป็นที่ขอบและปลายใบไหม้จากขอบแล้วลามเข้าด้านใน โดยเฉพาะด้านล่างๆ เกิดจากดินเป็นพิษจากธาตุอาหารหรือความเค็ม ร่วมกับขาดน้ำด้วย การแก้ไขเบื้องต้นช่วงนี้ให้น้ำถี่ขึ้น เพื่อให้ใบคายสารพิษออกทางปากใบ หลังจากใบอ่อนชุดใบแตกมาปกติ ไม่มีอาการอีกจึงแสดงว่าฟื้นตัว

1 Like

เป็นต้นเดียวหรือเป็นทั้งสวนครับ ดูเหมือนมีปัญหาที่ระบบราก

จากภาพ ที่เห็นเป็นลูกรังจัด ดินเก็บน้ำไม่อยู่ อากาศร้อนจัด รากอาจแห้งถูกทำลาย การดูดน้ำได้ไม่ดี
ลองแก้เรื่อง
1.คลุมดิน ฟางข้าวหรือหญ้าแห้ง
2.พลางแสงไม่ได้นะครับ
3.ตอนนี้ยังไม่ต้องให้ปุ๋ยเคมี รอใบอ่อนแก่ก่อน
4.ให้น้ำสม่ำเสมอ อย่าให้แฉะ
5.หลังใอ่อนแก่แล้วค่อยให้ปุ๋ยทางด่วนในอัตราแนะนำ และรดสตาร์ท บี1 กระตุ้นการแตกรากใหม่