เรียนถามผู้รู้ครับการฉีดสารแพคโคในทุเรียนมีระยะปลอดภัยจากฝนกี่ชั่วโมงครับแล้วใช้เวลาประมาณกี่สัปดาในการออกดอกครับ

เรียนถามผู้รู้ครับการฉีดสารแพคโคในทุเรียนมีระยะปลอดภัยจากฝนกี่ชั่วโมงครับแล้วใช้เวลาประมาณกี่สัปดาในการออกดอกครับ

1 Like

สภาพแวดล้อมก่อนหน้านี้ 1-2 วันที่ผ่านมาต้องไม่มีฝนตก เมฆน้อยฟ้าโปร่ง อากาศแจ่มใส ลมสงบ แดดอ่อน เมื่อฉีดพ่นสารต้องไม่มีฝนตก หากมีฝนตกจะต้องทำการฉีดพ่นซ้ำในวันรุ่งขึ้นในปริมาณเท่าครั้งแรก
วิธีการฉีดพ่น ปรับหัวฉีดให้เป็นฝอยละเอียด ฉีดภายนอกทรงพุ่ม ให้ถูกใบเพสลาดมากที่สุด เพื่อให้สารเคลื่อนย้ายไปสะสมที่เนื้อเยื่อเจริญ เช่นตายอด ตาใบ และยอดอ่อน ต้องทำการฉีดพ่นก่อนฝนตก 1 ชั่วโมง ทั้งนี้ให้สารถูกดูดซึมเข้าลำต้นได้เพียงพอ
หลังพ่นสารพาโคลบิวทราโซลไปแล้ว 40 วัน ให้ดำเนินการดังนี้
การเตรียมการเพื่อการออกดอก
1)ทำความสะอาด โคนต้นบริเวณใต้ทรงพุ่ม โดยคราดเอาใบแห้ง กิ่งแห้งและกำจัดวัชพืชออกให้หมด เพื่อให้หน้าดินแห้ง ในสวนทุเรียนที่อายุน้อยควรโยงกิ่งที่ปกดินให้สูงขึ้นเพื่อให้อากาศถ่ายเทสะดวก หน้าดินแห้งเร็วขึ้น
2)งดการให้น้ำเพื่อให้ทุเรียนเกิดความเครียด นำไปสู่การพักตัวเพื่อเตรียมการออกดอก

1 Like

ขอบคุณครับ

ระยะปลอดฝน 1 ชั่วโมงค่ะ ส่วนเรื่องการออกดอก ถ้าอีกสองสัปดาห์ยังมีการแตกใบใหม่ อาจจะต้องลองฉีดอีกรอบนึงค่ะ