ทุเรียนผม 3 ปี แล้ว แต่ใบเหลืองครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ทุเรียนผม 3 ปี แล้ว แต่ใบเหลืองครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

6 Likes

เหมือนปลายใบไหม้ด้วยหรือเปล่า อาจเกิดจากเชื้อรา

ครับ ปลายใบไหม้ ตอนนี้ใช้ปุ๋ยขี้ไก่อัดเม็ด ผสมกับไตรโครฯ กำลังดูว่าอาการดีจึ้นไหม เพราะยังไม่ถึง 1 สัปดาห์ (ผมวิเคราะเอาเอง)

ที่สวนเป็คล้ายๆแบบนี้เลย รอผู้เชี่ยวชาญดีกว่าค่ะ

ต้องดูที่ใบชัดๆครับมันจะเเสดงอาการให้ทราบ อาจจะขาดธาตุใดสักตัวทองเเดง เหล็ก เเคลเซี่ยม ถ้าปลูกเยอะส่งชุดดินตรวจครับ

1 Like