ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ จะปลูกไม้ผลที่ขอบสระ ควรปลูกอะไรก่อนดีครับ และ ต้อง บำรุงหน้าดินยังไงครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ จะปลูกไม้ผลที่ขอบสระ ควรปลูกอะไรก่อนดีครับ และ ต้อง บำรุงหน้าดินยังไงครับ

24 Likes

มะพร้าวน้ำหอมครับ

1 Like

คลุมดิน ฟื้นฟูดินก่อน ดีไหมครับ

1 Like

ต้นกล้วย​ ต้นข่าคลุมรอบด้วยฟางหลิมตลิ่งปลูกตะไค้จ้า

1 Like

ปลูกหญ้าแฝกคลุม

1 Like

ผมวานะหาพันธ์ไม้ผลใหม่เช่นทับทิมแดงอินเดียนะ1ปีมีผลส่วนดินปุ๋ยคอกและการห่มดินด้วนฟางข้าง

ที่ดินติดขอบสระเลยควรปลูกแฝกโดยรอบ ส่วนบนคันบ่อด้านบนปลูกมะพร้าวน้ำหอมหลังแฝกเข้าปลูกข่า ตะไคร้ ระหว่างมะพร้าวเล็กก็ปลูกกล้วยหอม มะนาวหรือฝรั่ง
การบำรุงหน้าดิน โดยพลิกดินด้านล่างขึ้นมาอยู่บน พร้อมใส่ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก หรือปลูกปอเทือง โสนแอฟริกัน ถั่วพร้าแล้วไถกลบ แล้วค่อยทำการปลูกพืชนะครับ

2 Likes

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณนเรศ แก้วมณีชัย และเพื่อนเกษตรกรทุกท่านในโพสต์นี้นะครับ ทีมงานขออนุญาตนำความรู้จากโพสต์นี้ไปเผยแพร่ต่อให้เพื่อนๆ เกษตรกรท่านอื่นในชุมชนได้เรียนรู้ ในรูปแบบของบทความแนะนำนะครับ ขอบคุณมากครับ ^^

1 Like