เห็ดนางฟ้าเป็นราเขียวเเก้ปัญหายังไงครับ

เห็ดนางฟ้าเป็นราเขียวเเก้ปัญหายังไงครับ

3 Likes

ถ้าเพิ่งเป็นแค่หน้าก้อนแคะเอาราเขียวออกเอาก้อนออกมาตากแดด1วันค่ะแล้วเอาเข้าโรงเรือนเหมือนเดิม

1 Like

ถ้าในก้อนเชื้อเป็นมาก ต้องเอาออกมานึ่งให้เชื้อตายก่อน หรือจะแจกให้ผู้ปลูกทุเรียนเอาไปฝังโคนทุเรียนแก้ปัญหาโรครากเน่าโคนเน่าก็ได้ ถ้าไม่มีเวลานึ่งก่อนทิ้ง
ถ้าเป็นมากหลายๆถุง คงต้องพักโรงเรือนไว้สักระยะ แล้วทำความสะอาด ด้วย แอลกอฮอลล์ ๗๐% หรือ คลอร๊อก ๑๐ %
หรือในการเตรียมวัสดุปลูก ควรหมักวัสดุก่อนใช้ ให้ดีพอสมควร และ ในระหว่างหมักต้องให้ความร้อนสูงพอที่จะกำจัดเชื้อที่ปนเปื้อนมากับวัสดุนั้นๆได้

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ