การทำนาหว่านแห้งอย่างมีประสิทธิภาพ ควรทำอย่างไร

การทำนาหว่านแห้งอย่างมีประสิทธิภาพ ควรทำอย่างไร

2 Likes

การหว่านข้าวแห้งให้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ควรใช้อัตราเมล็ดพันธุ์ 15 กิโลต่อไร่ ครับ โดยหว่านให้เป็นรอบวงกลม เว้นระยะห่างให้เหมาะสม ถ้าข้าวมีพื้นที่ มีระยะห่างระหว่างต้น ก็จะแตกกอได้ดีครับ แต่การหว่านข้าวแห้ง หรือทำนาน้ำฝน ที่ควรระวังคือวัชพืชครับ เพราะฉะนั้น จะต้องเตรียมดิน ไถพักดินให้ดี หรือ ใช้ยาคุมวัชพืช อย่าง ออกซาไดอาซอน ก็จะช่วยคุมหญ้าได้ดีครับ

แต่ถ้ามีเครื่องหยอดข้าวแห้ง ผมแนะนำเครื่องหยอดข้าวแห้งครับ อัตราเมล็ดพันธุ์เหลือ 3-5 กิโลต่อไร่ และเป็นแถวเป็นแนว สวยงามเหมือนปักดำ แต่ต้อวใช้วิธีควบคุมวัชพืช เหมือนข้างต้นครับ ถ้าดูแลดีๆหยอดข้าวนี้ 500 กิโลต่อไร่ นี้มีหวังได้ครับ

2 Likes

เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

ภาพนาหยอดข้าวแห้ง อายุประมาณ 1 เดือนกว่าๆครับ เริ่มหยอดวันที่ 28 มิถุนายน 2563

2 Likes

ทำแปลงนาไห้ดินพอดีแล้วว่าน

1 Like

ทำแปลงนาไห้ดินพอดีแล้วว่าน