ว่านปุ๋ยแล้วน้ำน้อยปุ๋ยไม่ทั่วพื้นที่นาถ้าน้ำมีมากมันจะกระจายไปที่ที่เราไม่ว่านหรือไม่ถ้าน้ำนิ่ง

ว่านปุ๋ยแล้วน้ำน้อยปุ๋ยไม่ทั่วพื้นที่นาถ้าน้ำมีมากมันจะกระจายไปที่ที่เราไม่ว่านหรือไม่ถ้าน้ำนิ่ง

1 Like

ขึ้นอยู่กับชนิดปุ๋ยด้วยนะครับ ถ้าหว่านปุ๋ยที่ละลายเร็ว โดนน้ำก็ละลายเร็ว พอมีน้ำมามาก ก็ไม่เหลือปุ๋ยที่จะกระจายไปทั่วนะครับ

ควรจะขังน้ำให้เพียงพอแล้วค่อยใส่ปุ๋ยครับ แต่ถ้าน้ำไม่พอจริงๆ ก็ต้องทำใจ เอาเท่าที่ได้นะครับ สู้ๆนะ
ครับ

(แก้ไข) มาเพิ่มเติมเรื่องการละลายของปุ๋ยนะครับ ปรกติปุ๋ย N จะละลายน้ำได้เร็วและสะลายตัวได้เร็ว ส่วน P ถึงแม้จะละลายน้ำได้ง่าย แต่เมื่ออยู่ในดิน จะทำปฏิกิริยาอย่างรวดเร็วกับแร่ธาตุต่างๆ ในดิน กลายเป็นสารประกอบที่ละลายน้ำยาก ความเป็นประโยชน์ต่อพืชลดลง และไม่เคลื่อนย้ายไปไหน ดังนั้นเมื่อใส่ปุ๋ยฟอสเฟตตรงจุดไหน ฟอสเฟตที่ละลายน้ำได้ง่าย ก็มักจะอยู่ตรงจุดนั้น ถ้าจะเคลื่อนย้ายจากจุดเดิม ก็เป็นระยะใกล้ๆ ในรัศมี ๑-๕ ซม. เท่านั้น และควรจะใส่ปุ๋ยใกล้กับต้นข้าว เพื่อให้ต้นข้าวดูดซึมได้ง่ายขึ้นครับ สามารถอ่านเรื่องการละลายของปุ๋ยเพิ่มเติมได้ที่นี้เลยครับ http://saranukromthai.or.th/sub/book/book.php?book=18&chap=8&page=t18-8-infodetail06.html

1 Like

ตอนน้ำมากๆแล้วไม่นิ่งนี่อย่าหว่านดีกว่า เปลืองปุ๋ยเปล่าๆ