มีหนอนในพริกแก้ไขยังไงค่ะ ไม่อยากใช้ยาฆ่าแมลง

มีหนอนในพริกแก้ไขยังไงค่ะ ไม่อยากใช้ยาฆ่าแมลง

6 Likes

เดี๋ยวนี้มีสารชีวภาพขำหน่ายนะครับไม่เป็นอันตรายต่อคนลองหามาใช้ดู ส่วนตัวผมเคยใช้ โคโคแม๊ก บีทีโกลด์สารกำจัดหนอนชีวภาพ ในสวนผักหวานได้ผลดีครับ

1 Like

หนอนที่เจาะผลพริกคือแมลงวันทองพริก ใช้ไวท์ออย 67%EC 60-80ซีซีต่อน้ำ 20ลิตร เป็นสารที่อนุญาตให้ใช้ในเกษตรอินทรีย์ได้ เน้นพ่นที่ผลพริก จะทำให้มีไขมันเคลือบผลพริกลดการวางไข่ได้ นอกจากนี้สามารถใช้ผสมผสานกับเหยื่อโปรตีนไฮโดรไลเสต ที่มีขายทั่วไปนำมาผสมสารเคมี+น้ำ พ่นตามป่าข้างแปลง หรือต้นหญ้าจะล่อแมลงวันทองพริกมาดูดกินเหยื่อพิษ

1 Like

น้ำส้มควันไม้ใช้ฉีดพ่นก็ช่วยได้นะครับ

1 Like

ขอบคุณนะคะ