ทำไมเป็นดอกเร็วจังครับ

ทำไมเป็นดอกเร็วจังครับ

6 Likes

1.สงสัยเมล็ดพันธ์ุไม่ดี เกิดการแปรปรวน
2.ส่วนยอดโดนโรคหรือแมลงทำลาย เท่าที่เห็นได้ว่ายอดอั้น ทำให้แตกตาข้างออกมาเป็นดอกเป็นกระจุก

ต้องดูว่าปลูกได้กี่วันแล้วครับ ถ้าอาทิตย์กว่าๆผมว่าปกตินะครับ

ขุดหลุมคืบหนึ่งขี้หมูรองพื้นรดน้ำจนชุ่มเม็ลดแตงรากงอกนิด4-5-6เม็ดวางลงขี้หมูชื้นนิดๆค่อยกลบบางๆ3วันรดน้ำทีแตงใบแท้3ใบตัดทิ้งเอาแค่3ต้นให้ระเบิดหลุมปุ๋ยเคมี1กำมือจางใส่รอบต้นห้ามใกล้ต้น4นิ้วมือกลบดินรดน้ำชุ่ม
โตเต็มที่ปล่อยน้ำเข้าร่อง5-7วันครั้ง
รู้ยังแตงทำไมไม่โต