ในนาข้าวหญ้าเยอะมาก ควรใช้ยาฆ่าหญ้าแบบใหน

ในนาข้าวหญ้าเยอะมาก
ควรใช้ยาฆ่าหญ้าแบบใหน

รอผู้รู้นะ ไม่แน่ใจว่าหญ้าตัวนี้ต้องใช้ยาอะไร

ดูรูปอาจจะเห็นไม่ชัดนะครับ แต่ขอแนะนำวิธีเลือก ยากำจัดวัชพืช โดยอ่านฉลากตาม แบบนี้นะครับ

1. เลือกยากำจัดวัชพืชที่ใช้กับนาข้าว และเป็น ประเภทหลังข้าวงอก (Post Emergence)
  2. อาจจะเลือกใช้กับวัชพืชใบแคบ และ เลือกใช้ทั้งใบกว้าง (ใบกว้าง เช่น 2,4 D) ครับ ซึ่งจากรูปผมเห็นเป็นพวกวัชพืชใบกว้าง แต่ไม่แน่ใจจะมีแบบใบแคบด้วยไหมครับ
    ดังนั้นจึงแนะนำให้เลือกดูตอนซื้อว่า ร้านค้ามีจำหน่าย สารกำจัดแบบไหนครับ อาจจะมีแบบผสมมาแล้ว กำจัดได้ทั้งใบแคบและใบกว้าง เช่น ฟีโนซาพรอป-พี-เอทิล (fenoxaprop-P-ethyl) + เอททอกซีซัลฟูรอน (ethoxysulfuron) หรือ บางทีอาจจะต้องแยกซื้อทั้งสาร สำหรับใบกว้าง และใบแคบ แต่เวลาใช้ ไม่แนะนำให้ผสมกันเองแล้วฉีดนะครับ ถ้าไม่ได้ผสมกันมาตั้งแต่ในขวด แนะว่าให้ฉีดกันคนละครั้งครับ เว้นระยะกันด้วยนะครับ
  3. ส่วนจะใช้ยี่ห้อไหน หรือ สารตัวไหน ก็เลือกได้ตามอัธยาศัย แต่ต้องดูที่มีทะเบียนถูกต้องนะครับ
1 Like

พอทราบไหมคะว่าเป็นหญ้าชนิดไหน