ปลูกถั่วฝักยาวเก็บผลผลิตได้รอบเดียวเจอเพลี้ยเสียหาย ควรใช้สารตัวไหนและฉีดพ่นช่วงไหน

ปลูกถั่วฝักยาวเก็บผลผลิตได้รอบเดียวเจอเพลี้ยเสียหาย ควรใช้สารตัวไหนและฉีดพ่นช่วงไหน

เพลี้ยเป็นแมลงปากดูดมีหลายชนิด เช่น เพลี้ยอ่อน เพลี้ยจักจั่น เพลี้ยไฟ เพลี้ยแป้ง เพลี้ยหอย แมลงหวี่ขาว เป็นชนิดไหนครับ เพราะการจัดการแตกต่างกัน

2 Likes

ยังไม่เคยสังเกตเลยครับ และมองไม่เคยเห็น ได้เห็นแต่มดเดินเยอะเลยครับ

มีรูปไหม ถ่ายรูปมาจะเห็นชัดกว่า