ราคาข้าวปีนี้

ราคาข้าวปีนี้

2 Likes

เข้าไปสอบถาม ที่กรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์

2 Likes

เห็นในเว็บของสมาคมโรงสีข้าวไทยก็มีบอกนะ

1 Like

เช็คราคาวันนี้ได้ที่สมาคมโรงสีของแต่ละจังหวัดได้เลยครับ

แต่ถ้าถามถึงแนวโน้มราคาปีนี้ ก็ยังไม่มีใครแน่ใจตอบได้ครับ แต่ถ้าความเห็นส่วนตัว ราคาปีนี้ไม่น่าจะแย่กว่าปีที่แล้วครับและอาจจะสูงขึ้นเพราะนาปรังที่ผ่านมา มีแล้ง ภาครัฐรณรงค์งดทำนาปรัง และหลายพื้นที่ภาคกลาง ก็มีแล้งจนถึงปัจจุบัน ซึ่งหลายพื้นที่ในภาคกลาง ยังไม่ได้ทำนาปีเลยครับ เพราะไม่มีน้ำ ฉะนั้นผลผลิตข้าวปีนี้ทั้งประเทศไม่น่าจะมีเยอะครับ ถ้าเทียบกับปีที่แล้ว

2 Likes

แสดงว่าราคาน่าจะยังดีอยู่นะครับ แต่ผลผลิตนี่สิ