ขอสอบถามวิธีแก้ปัญหาแมลงกินใบดอกไม้ครับ

ขอสอบถามวิธีแก้ปัญหาแมลงกินใบดอกไม้ครับ

ถ้ามีรูปตัวแมลงน่าจะช่วยหาทางแก้ได้เยอะเลยค่ะ

พอจะทราบไหมว่าเป็นแมลงอะไร หรือหนอนอะไร เพราะจัดการต่างกัน

คำถามนี้น่าจะหมายถึงด้วงที่มากินใบตอนกลางคืน กลางวันจะเห็นเฉพาะรอยกัดทำลาย มีด้วงหลายชนิดเช่นแมลงนูน แมลงกินูน ด้วงกุหลาบ การพ่นสารต้องทำตอนเย็นๆหรือกลางคืนโดยพ่นสารที่ถูกตัวตายและกินตาย เช่น
กลุ่ม1ไดอะซินอน โพรฟีโนฟอส ไตรอะโซฟอส โพรไทโอฟอส
กลุ่ม 2ฟิโพรนิล
กลุ่ม3เดลทาเมทริน แลมบ์ดาไซฮาโลทริน
กลุ่ม6อีมาเมกติน
กลุ่ม 14คาร์แทปไฮโดรคลอไรด์

1 Like

ถ้าเป็นด้วงแบบที่อาจารบอก ใช้ไฟล่อแล้วจับเลย